Matakai don rubuta binciken kimiyya kuma menene matakan binciken kimiyya PDF?

samari sami
2023-09-09T14:35:32+02:00
Janar bayani
samari samiAn duba nancySatumba 9, 2023Sabuntawa ta ƙarshe: watanni 8 da suka gabata

Matakai don rubuta binciken kimiyya

Domin rubutawa da shirya ingantaccen bincike na kimiyya, dole ne ɗalibin ya kai ga cikakkiyar fahimtar batun kuma ya bi takamaiman matakai.
Anan ga cikakken jagora yana nuna yadda ake yin ta mataki-mataki:

1- Zabar batun bincike: Wannan matakin na iya zama da wahala ga masu farawa.
Dole ne ɗalibin ya zaɓi batun da ya fi son shi kuma mai yiwuwa ne.

2- Yi tambaya ta bincike: Bayan zabar maudu’in, dole ne dalibi ya zavi wata takamaimiyar tambaya wacce zai nemi amsarta yayin karatun.

3- Tara bayanai: Dole ne dalibi ya tattara bayanan da suka dace don fahimtar maudu'in kuma ya jagoranci binciken.
Kuna iya dogara ga littattafai, littattafan kimiyya na lokaci-lokaci, da hanyoyin lantarki.

4- Nazartar bayanai: Bayan tattara bayanan, dole ne a yi nazari da kuma tsara su cikin tsari.
Ana ba da shawarar yin amfani da zane-zane da teburi don gabatar da sakamakon a sarari da tsarawa.

5- Shirya tsarin bincike: Dole ne ɗalibi ya samar da wani tsari wanda ya haɗa da gabatarwar bincike, bincike mai alaƙa, sakamakon da ake tsammani, hanyar da aka yi amfani da su, da kuma ƙarshe da ake tsammani.

6-Rubutun gabatarwa: Dole ne dalibi ya rubuta gabatarwar da ke bayyana mahimmancin batun tare da gabatar da tambayar bincike da makasudin binciken.

7-Shirya hanya: Dole ne dalibi ya yi bayanin hanyar da zai yi amfani da shi wajen tattara bayanai da nazari.
Dole ne a kula don rubuta duk matakan da aka bi.

8- Tattara da tantance bayanai: Dole ne dalibi ya yi amfani da hanyoyin kimiyya da suka dace don tattarawa da tantance bayanai da kuma yanke hukunci dangane da tambayar bincike.

9- Rubuta sakamakon: Dole ne dalibi ya gabatar da sakamakon a bayyane da tsari.
Ana ba da shawarar yin amfani da teburi da jadawalai don bayyana sakamakon cikin fahimta.

10- Rubuce-rubucen ƙarshe: Dole ne dalibi ya taƙaita sakamakon kuma ya cimma matsaya ta hankali bisa bayanan da aka samu.

11-Shirya bita na ƙarshe: Dole ne ɗalibi ya yi nazari sosai tare da gyara binciken, tabbatar da haɗin kai, da kuma sake duba maganganun da aka yi amfani da su.

Matakai don rubuta binciken kimiyya

Menene bukatun binciken kimiyya?

  1. Lokaci: Daidaitaccen lokaci da isasshen lokaci yana daga cikin muhimman abubuwan da ake bukata ga mai binciken kimiyya don samun damar kammala bincikensa da karatunsa cikin tsanaki da fayyace.
  2. Cikakken karatu: Faɗin karatu a takamaiman fagen bincike yana da mahimmanci.
    Taken bincike dole ne ya ƙunshi takamaiman filin da ainihin batun binciken.
    Binciken kimiyya kuma yana buƙatar ƙwarewa na musamman wajen tattarawa da fahimtar bayanai.
  3. Tushen bayanai: Dole ne mai binciken kimiyya ya sami damar cin gajiyar amintattun mabubbugar bayanan da suka shafi fannin bincikensa.
    Wannan ya haɗa da dakunan karatu da bayanan kimiyya.
  4. Hankali ga al'amuran al'umma da ci gaba: Hankali ga al'amuran al'umma da kuma neman ci gaba a cikin sabis ɗinta sune buƙatu na asali.
    Dole ne mai binciken ya zaɓi batun da ya dace da bukatun al'umma kuma yana ba da gudummawa ga ci gaban kimiyya, tattalin arziki da zamantakewa.
  5. Jan hankali da haɓaka albarkatun ɗan adam: Cancanta da horar da albarkatun ɗan adam abubuwa ne masu mahimmanci a cikin nasarar binciken kimiyya.
    Dole ne mai binciken kimiyya ya jawo hankali tare da haɓaka ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun masu bincike waɗanda za su iya samun sakamako mai kyau.
  6. Ikon bincike da nazari: Dole ne batutuwa su kasance masu bincike da nazari kuma suna da sha'awa da sha'awar masu bincike.
    Ya kamata ya zama darajar kimiyya, ƙara sabon ilimi, kuma ya zama na asali ba kwafi ba.

Menene ainihin matakan binciken kimiyya?Gidan Kimiyya?

Gidan yanar gizon gidan kimiyya, gidan yanar gizon al'adu, ilimi da ilimi, ya tattauna manyan matakai da yawa a cikin tsarin binciken kimiyya.
Wadannan matakai na nufin tattara bayanai da tabbatar da hasashen kimiyya, da nufin wadatar da abun cikin Larabci da fadakar da hankali da ingantattun bayanai masu inganci.

  1. Lura:
    Wannan mataki yana farawa da kasancewar matsala ko bincike da ke sha'awar mai binciken.
    Anan an ƙayyade batun ko filin da binciken zai gudana akai.
  2. Yi tambaya:
    Bayan an gano matsalar, sai a samar da wata tambaya ta bincike wadda ke nuna ainihin matsalar tare da bayyana abin da binciken ke neman amsawa.
  3. Ƙirƙirar bayanan bincike:
    A wannan mataki, mai binciken yana tattara bayanai da binciken da ya gabata wanda ya shafi fannin bincikensa.
    Wannan bayanin yana taimaka masa ya fahimci halin da ake ciki a yanzu kuma yana jagorantar shi wajen yanke shawara mafi kyau bisa nazarin da ya gabata.
  4. Shawarar hasashe:
    Bayan tattara bayanan da ake bukata, mai binciken ya samar da hasashe da ke bayyana matsalar kuma ya jagoranci binciken don tabbatar da ingancinsa ko akasin haka.
  5. Gwajin hasashe:
    A wannan mataki, ana tattara bayanai da bayanai waɗanda ke goyan bayan ko adawa da hasashen da aka tsara.
    Ana nazarin wannan bayanan ta amfani da kayan aiki na musamman da dabaru don samar da sakamako mai iya fassara.

Yana da mahimmanci a bincika kuma a tsara bincike akan matakan asali da yawa don tabbatar da ingancinsa da dacewarsa don dalilai na kimiyya.
Daga cikin waɗannan matakan mun sami matakin ƙungiya ta gaba ɗaya, wanda ke buƙatar tabbatar da daidaito da haɗin kai na dukkan sassan bincike tare, farawa daga gabatarwa da kuma cimma matsaya.

Menene ainihin matakan binciken kimiyya?Gidan Kimiyya?

Ta yaya ake binciken makaranta?

Da farkon shekarar makaranta, ɗalibai suna fuskantar ƙalubale na shirya binciken makaranta.
Ayyukan rubuce-rubucen bincike ƙwarewa ce mai fa'ida ga ɗalibai yayin da za su iya haɓaka ƙwarewarsu a cikin bincike, rubutu, da tsara ra'ayoyi.
A cikin wannan mahallin, muna ba da tsarin nasiha da jagorori ga ɗalibai don taimaka musu shirya ingantaccen bincike na makaranta.

Mataki 1: Ƙayyade batun bincike
Mataki na farko na shirya binciken makaranta shine ayyana batun bincike.
Ya kamata batun ya fi dacewa ya zama mai mahimmanci da ban sha'awa ga ɗalibin.
Malami na iya zaɓar batun ko kuma ya zama zaɓi na ɗalibi daidai da ƙa'idodin Ma'aikatar.

Mataki 2: Tattara bayanai
Bayan zabar batun, dole ne ɗalibin ya tattara bayanan da suka shafi batun.
Kuna iya amfana daga littattafai da nassoshi da ke cikin ɗakin karatu, da kuma amintattun hanyoyin lantarki a Intanet.
Yana da mahimmanci ɗalibin ya tsara bayanan kuma ya rubuta bayanan da za su taimaka masa haɓaka tsarin bincike.

Mataki na 3: Rubuta daftarin
Bayan tattara bayanan, ɗalibin yakamata ya fara rubuta daftarin.
Ana iya amfani da bulogi don rubuta ra'ayoyi da tsara su cikin ma'ana.
Ya kamata ɗalibin ya tabbatar da cewa akwai gabatarwar da ke gabatar da maudu’in da kuma muhimmancinsa, ƙungiyar da za ta ba da bayani game da bayanan da aka tattara, da kuma ƙarshe da ke taƙaita binciken da ƙarshe.

Mataki 4: Bita kuma Gyara
Bayan kammala rubuta daftarin, dole ne ɗalibin ya sake duba rubutun kuma ya tabbatar da cewa babu kurakuran rubutu ko harshe.
Ana iya amfani da mai ba da shawara ko abokan aiki don taimakawa wajen inganta bayanai da gyara takarda ta ƙarshe.

Mataki na 5: ƙaddamar da binciken ku
Bayan kammala gyara da bitar binciken, dole ne ɗalibin ya gabatar da shi ga malamin gwargwadon ƙayyadadden wa'adin.
Yawanci ana kimanta binciken ne bisa abubuwan da ke cikinsa, tsari da salon rubutu.

Menene gabatarwar binciken kimiyya?

Gabatarwa a cikin binciken kimiyya wani bangare ne mai matukar muhimmanci wanda ke da nufin jagorantar mai karatu tun daga babban maudu’in bincike zuwa takamaiman wuraren bincike.
Suna taka muhimmiyar rawa wajen fayyace mahallin bincike da kuma taƙaita ɓangarorin bincike gabaɗaya.

Gabatarwar kuma tana da nufin gabatar da dalilan da suka sa mai binciken ya zabi bincikensa na kimiyya da yadda zai magance matsalar binciken.
Yana ba da gudummawa ga zana tsarin binciken gabaɗaya kuma yana haɓaka mahimmancin bincike da ra'ayoyinsa.

Gabatarwa wani muhimmin sashe ne na binciken kimiyya, yayin da yake shiryawa da tsarawa mai karatu kuma ya zama kayan aiki don gabatar da shi ga batun.
Masu bincike a fannin karatun digiri suna da sha'awar rubuta wani gabatarwar bincike na kimiyya na musamman wanda ke nuna mahimmancin bincike da kuma jawo hankalin mai karatu.

Gabatarwa ta ƙunshi manyan abubuwa da abubuwan da ke taimakawa wajen fayyace bincike, waɗanda su ne:

  • Jumlolin Gabatarwa: Jumlar gabatarwa ita ce farkon gabatarwar da nufin jawo hankali da jan hankalin mai karatu.
  • Bayyana rashi: Dole ne mai binciken ya fayyace kasawa ko matsalar da yake aiki don magance ta ta hanyar binciken kimiyya.
  • Gabaɗaya manufa da ƙananan manufofin: Mai bincike dole ne ya fayyace manufarsa ta gaba ɗaya a cikin bincike da ƙananan manufofin da yake son cimmawa.
  • Hasashen bincike da tambayoyi: Dole ne mai binciken ya gabatar da hasashensa da tambayoyin binciken da yake son amsawa a cikin binciken.
  • Muhimmancin binciken: Mai binciken yana da sha'awar bayyana mahimmancin bincike da tasirin da ake tsammani a fagen kimiyya.

Menene nau'ikan binciken kimiyya?

Nau'in binciken kimiyya wani muhimmin bangare ne na duniya na bincike da ci gaba.
Ana iya rarraba binciken kimiyya bisa ga manufarsa da kuma hanyar da aka yi amfani da ita.
A cikin wannan rahoto, za mu yi magana game da nau'ikan binciken kimiyya daban-daban.

Dangane da manufar binciken, akwai biyu daga cikinsu.
Binciken ka'idar da aiki.
Binciken ka'idar yana nufin fahimtar takamaiman matsala ko abin al'ajabi da samun damar ra'ayoyin, bayanai da dokokin da ke tattare da su.
Wannan binciken ya dogara ne akan bincike da fassarar ba bisa kwarewa kai tsaye ba.
Dangane da binciken da aka yi amfani da shi, yana da nufin amfani da ka'idodin kimiyya da ra'ayoyi zuwa takamaiman gaskiya don warware takamaiman matsala ko inganta tsari.

Dangane da hanyar da ake amfani da ita wajen bincike, za mu iya raba shi zuwa bincike na gwaji da marasa gwaji.
Binciken gwaji ya dogara da gwaji, dubawa, haɓaka hasashen kimiyya, da tabbatar da ingancinsu.
Yana amfani da hanyoyin kimiyya don isa ga ingantaccen bayanai da sakamako.
Dangane da binciken da ba na gwaji ba, ya dogara ne akan nazarin bayanan da ke akwai da kuma zana sakamako ba tare da buƙatar gwaje-gwaje masu amfani ba.

Menene jigogin bincike?

Jigogi na bincike wani muhimmin bangare ne na tsarin ka'idar kowane bincike ko karatun kimiya.
Waɗannan jigogi ƙananan batutuwa ne waɗanda aka bincika kuma an tattauna su dalla-dalla a cikin binciken.
An zaɓi batutuwan bincike bisa maƙasudin bincike da bayanan da ke cikin fannin kimiyya.

Anan akwai wasu jigogi gama gari waɗanda za a iya haɗa su a cikin tsarin ƙa'idar bincike:

  1. Bita na adabi: Mai binciken ya yi nazari tare da bitar binciken da aka yi a baya da bincike a takamaiman fage.
    Ana amfani da waɗannan nassoshi don nuna gazawa a cikin binciken da ya gabata da kuma gano gibin da bincike na yanzu zai iya cika.
  2. Binciken bayanai: Mai binciken yana nazarin bayanan da aka gabatar ta hanyar kayan aiki da dabaru masu dacewa.
    Ana amfani da wannan bincike don fahimtar alaƙa da abubuwan da ke faruwa a cikin bayanan kuma don samun ingantaccen sakamako mai amfani.
  3. Hanyar Bincike: Hanyoyi da hanyoyin da aka yi amfani da su a cikin bincike an bayyana su kuma an tattauna su.
    Wannan ya haɗa da bayanin ƙirar bincike da hanyoyin tattara bayanai, bincike, da fassarar.
    Wannan sashe yana nufin fayyace inganci da amincin binciken.
  4. Sakamako da shawarwari: Ana gabatar da sakamakon da aka cimma a wannan sashe.
    Wannan ya haɗa da samar da shawarwari masu amfani waɗanda za su iya dogara da sakamakon binciken da fassarar su.
  5. Gudunmawa ga fannin kimiyya: Wannan batu na iya haɗawa da tattaunawa game da mahimmancin bincike da darajar kimiyya.
    Ana nazarin yadda binciken zai iya ba da gudummawar fahimtar wata matsala ta musamman ko kuma haɓaka ilimin kimiyya a fagen.

Yadda ake rubuta binciken kimiyya - Al-Manara Consulting

Menene tushen binciken kimiyya?

Ka'idodin binciken kimiyya wani tsari ne na ka'idoji da dabaru waɗanda masu bincike ke bi don tsarawa da nazarin bayanai da abubuwan lura da suke tattarawa.
Binciken kimiyya na nufin gano sabbin abubuwa da gina ka'idoji da dokoki waɗanda ke ba da gudummawa ga haɓaka ilimin ɗan adam a fannoni kamar aikin gona, doka, ilimin taurari, da likitanci.

Ɗaya daga cikin tushen binciken kimiyya shine hanya, kamar yadda masu bincike ke amfani da hanyar kimiyya don cimma ingantaccen sakamako mai inganci.
Ana amfani da hanyoyin kimiyya daban-daban kamar na gwaji, haɓakawa da hanyoyin bincike don tattarawa da tantance bayanai.

Bugu da kari, dole ne binciken kimiyya ya hada da hanyar cirewa, inda mai binciken yayi amfani da dabaru da tunani mai zurfi don nemo mafita da bayani kan matsalar da ke hannunta.
Ana amfani da axioms masu ƙima da ilimin da suka gabata don gina sabbin abubuwan da ke ba da gudummawa ga haɓaka ilimi.

Bugu da ƙari, binciken kimiyya dole ne a rubuta shi daidai da sanannun hanyoyin kimiyya da ƙa'idodi.
Ana gudanar da bincike bisa tsari da bincike na haƙiƙa na bayanai da abubuwan lura da aka tattara kuma aka yi rikodi.
Har ila yau, yana buƙatar cewa tushen bayanan da aka yi amfani da su a cikin binciken da aka jera da kuma rubuta su yadda ya kamata.

Binciken kimiyya na iya ɗaukar nau'o'i da yawa, ciki har da binciken kimiyya, ilimin ɗan adam da bincike na fasaha, da kasuwanci, bincike na tattalin arziki da zamantakewa.
Kowannensu yana bin tushe daban-daban kuma yana amfani da kayan aiki da dabaru daban-daban bisa ga buƙatun filin fahimi.

Wadanne abubuwa ne ke tattare da kammala binciken?

Na farko, ƙarshe ya kamata ya taƙaita sakamakon binciken a takaice kuma a sarari.
Ya kamata a taƙaice babban binciken da aka cimma a lokacin binciken.
Wannan yana da mahimmanci ga mai karatu saboda yana taimaka musu fahimtar abubuwan cikin sauri da sauƙi.

Na biyu, dole ne a sake duba manufofin da binciken ya cimma.
Ya kamata a bayyana matsalar da aka bincika da kuma manufofin da binciken ya cimma.
Yana iya haɗawa da ƙananan maƙasudi da sakamakon da ake sa ran.

Na uku, dole ne a ba da shawarwari masu mahimmanci da aiki bisa sakamakon da aka samu.
Dangane da binciken da aka gudanar, ya kamata a ba da takamaiman shawarwari waɗanda ke da fa'ida da ƙima ga al'ummar kimiyya, zamantakewa ko tattalin arziki.
Ya kamata a bayyana yadda masu karatu za su amfana daga waɗannan shawarwarin da kuma yadda za a iya amfani da su a aikace.

Na hudu, wajibi ne a sami alamar aikin gaba a fagen.
Ya kamata bincike na yanzu ya ba da labari game da bincike na gaba da aikin sauran masu ƙirƙira.
Yana iya gano ragowar gibin ilimi ko gano maƙasudin bincike da bincike na gaba.

Menene samfurin binciken a cikin binciken kimiyya?

A duniyar binciken kimiyya, samfurin binciken yana ɗaya daga cikin kayan aikin da masu bincike ke amfani da su don jagorantar karatunsu da tantance manufarsu da iyakokin ƙoƙarin kimiyya.
Wannan samfurin yana aiki azaman taswirar jagora don ƙoƙarin bincike, yayin da yake bayyana maƙasudi da mabambantan da ke tattare da su, kuma yana gabatar da tsarin ka'idar da tsarin da mai binciken zai bi.

Muhimmancin samfurin bincike a cikin binciken kimiyya:

  • Yana ba da jagoranci: Yana ba wa mai bincike jagorar da ya dace don nazarinsa, saboda ta taimaka masa wajen sanin manufa ta ƙarshe da bincike da kuma manyan abubuwan da zai yi nazari.
    Wannan yana ba da gudummawa ga mai binciken ya jagoranci ƙoƙarinsa kuma yana mai da hankali kan mahimman abubuwan binciken.
  • Yana haɓaka mahimmancin ka'idar: Tsarin binciken yana taimakawa bayyana mahimmancin ka'idar binciken kimiyya.
    Yana bitar binciken da aka yi a baya da kuma nazarce-nazarcen da ake da su a kan maudu’in da ke hannunsu da kuma yadda ake bunkasa fannin kimiyya.
    Wannan yana ba mai binciken damar damar nuna abin da ya yi niyyar ƙarawa ga ilimin halin yanzu a fagen.

Abubuwan da ke cikin samfurin binciken a cikin binciken kimiyya:

  1. Taken binciken kimiyya: Taken binciken ana ɗaukarsa ɗaya daga cikin mahimman sassan ƙirar binciken.
    An ƙayyade taken bincike ne bayan makasudin ƙarshe na binciken da masu canjin da ke tattare da shi sun bayyana a sarari.
  2. Ra'ayin Nazari: Tsarin binciken ya haɗa da ra'ayi na nazari, wanda shine jigon ra'ayoyin da dole ne a haɗa su cikin ƙirar.
    Dole ne mai binciken ya ayyana waɗannan ra'ayoyin a cikin harshe da kuma a takaice, don fayyace ma'ana da mahimmancin da ke tattare da su a cikin mahallin binciken.
  3. Tsarin ka'idar: Tsarin ka'idar a cikin ƙirar binciken yana nazarin ƙaƙƙarfan alaƙa da ka'idodin da ke da alaƙa da bincike.
    Yana ba da haske game da binciken da ya gabata wanda ke da alaƙa da batun kuma yana mai da hankali kan bambance-bambance da ingantawa da wannan binciken ya yi.
  4. Hanyar da aka yi amfani da ita: Tsarin binciken ya bayyana hanyoyin da mai binciken zai bi wajen aiwatar da binciken.
    Wannan ya haɗa da hanyoyin da mai binciken zai yi amfani da su don tattarawa, tantancewa da fassara bayanai, siffanta samfurin da aka yi nazari, da kayan aikin aunawa da za a yi amfani da su.

Menene hanyoyin bincike?

Sa’ad da mai bincike ya tsai da shawarar yin nazarin kimiyya, yana bukatar ya bi ƙayyadaddun hanyoyi don tabbatar da tsari da tsari da ya dace na nazarinsa.
Hanyoyin bincike sune tsarin tsarin da mai bincike ya bi don nazarin takamaiman matsala kuma ya kai ga ingantaccen sakamako.
Abubuwan da ke cikin shirin bincike suna da matuƙar mahimmanci wajen cimma wannan buri.

Hanyoyin bincike yawanci sun haɗa da abubuwa masu zuwa:

  1. Take: Ya ƙunshi taƙaitaccen bayanin jigon bincike kuma yana taimakawa ayyana muradun binciken.
  2. Gabatarwa: Ya bayyana mahimmancin matsalar da za a yi nazari da kuma samar da tushen da ya dace don fahimtar mai karatu.
  3. Matsala: Yana bayyana matsala ko matsalar da za a mayar da hankali a kai a cikin bincike.
  4. Muhimmanci: Yana nuna mahimmancin binciken da girman gudummawar da yake bayarwa ga ilimin kimiyya ko aiki.
  5. Manufa: Ƙayyade abin da mai binciken ke son cimma ta hanyar bincike da kuma ƙayyade sakamakon da ake sa ran.
  6. Kalmomi da Ka'idoji: Yana bayyana sharuɗɗa da ra'ayoyin da aka yi amfani da su a cikin binciken don tabbatar da daidaito da fahimta iri ɗaya.
  7. Hasashen bincike: Ya haɗa da tsammanin ko zato da binciken ya yi bisa ilimin da ya gabata.
  8. Hanyar binciken da aka yi amfani da ita: ta bayyana hanyar kimiyya da mai binciken zai bi wajen tattarawa, nazari, da kuma kammala bayanai.
  9. Kayan aikin bincike: sun haɗa da duk wani kayan aiki, tambayoyin tambayoyi, tambayoyi ko wasu dabarun da binciken zai yi amfani da su don tattara bayanai.
  10. Nassosi: Ya haɗa da jerin hanyoyin da mai binciken ya yi amfani da shi wajen gudanar da bincike.

Yaya kuke tsara bincike?

Tsarin bincike shine muhimmin tsarin da mai bincike ya siffanta don zabar hanyoyin da suka dace da dabarun gudanar da binciken kimiyya.
Wannan zane yana bawa masu bincike damar tace hanyoyin binciken batun su da kuma shirya nazarin da ke taimakawa wajen samun nasara.

Zane bincike shine cikakken tsari kuma na musamman na kimiyya wanda ke taimaka wa mai binciken sarrafa binciken kimiyya daga farko zuwa ƙarshe.
Wannan zane yana farawa da zabar nau'in bincike, sannan ya taimaka wa mai binciken ya samar da wani tsari na musamman na bincike da kansa.

Don haka, za mu bayyana muku mataki-mataki yadda ake tsara tsarin bincike ta yadda za ku iya shirya kyakkyawan tsarin bincike da kanku.
Za mu tattauna fahimtar manufar ƙirar bincike, halayensa, da abubuwan da ke cikin binciken kimiyya.

Tsarin bincike wani tsari ne wanda ya ƙunshi hanyoyi da hanyoyin da mai binciken ya zaɓa don cimma manufofin bincikensa.
Zane yana taimakawa wajen mayar da hankali kan hanyoyin da suka dace don batun binciken da kuma samo hanyoyin da suka dace ga matsalolin bincike da aka riga aka bayyana.

Zane-zanen bincike na kimiyya ɗaya ne daga cikin matakan farko da mai binciken ya ɗauka yayin shirya binciken.
Wannan zane yana taimaka wa mai binciken ya gano hanyoyin da suka dace da hanyoyin da za a yi amfani da su yayin tattarawa da nazarin bayanai da bayanan bincike.

Bar sharhi

adireshin imel ɗinku ba za a buga ba.Ana nuna filayen tilas ta hanyar *