Ta yaya zan yi wa mutum ikon lauya da kuma mahimmancin ikon lauya a cikin doka?

samari sami
Janar bayani
samari samiAn duba nancySatumba 10, 2023Sabuntawar ƙarshe: makonni XNUMX da suka gabata

Ta yaya zan yi wa wani ikon lauya?

Tsarin ba da izini ga mutum ɗaya ɗaya ne daga cikin mahimman hanyoyin shari'a waɗanda wasu mutane ke buƙata.
Ana amfani da ikon lauya don baiwa wani mutum ikon wakiltar abokin ciniki a gaban sauran jam'iyyun da kuma yanke shawara a madadinsa.
Don yin ikon lauya ga mutum, dole ne ku bi matakai masu zuwa:

  • Gano wakilin da wakili: Dole ne shugaban makarantar ya bayyana wanda yake so ya ba shi ikon wakilci a cikin abubuwan da aka kayyade.
  • Shirya ikon lauya: Dole ne bangarorin biyu su shirya daftarin aiki wanda ya ƙunshi abun cikin ikon lauya da ikon da aka bai wa wakilin.
    Dole ne takaddar ta ƙunshi cikakkun bayanai game da waɗannan ikon da lokacin ingancin ikon lauya.
  • Takaddun ikon lauya: Dole ne a rubuta ikon lauya a hukumance, tare da sa hannun ɓangarorin biyu a gaban shaidu biyun da suka dace da kuma ikon da ya dace.
    Ana iya yin hakan a ofishin wakilai ko kotun da ta dace.
  • Sanar da hukumomin da abin ya shafa: Bayan rubuta ikon lauya, dole ne wakilin ya sanar da hukumomin da abin ya shafa ikon lauya kuma ya ba da kwafin takardar.
    Wannan na iya buƙatar ziyartar ofishin gwamnati da ya dace ko wani abin da abokin ciniki ke mu'amala da su.

Wajibi ne a bi wadannan matakai don tabbatar da inganci da aiwatar da ikon Lauyan da aka yi.
Saboda haka, ana ba da shawarar zuwa ofishin lauya na musamman don samun shawarwarin doka da taimako wajen shirya ikon lauya.

Muhimmancin ikon lauya a cikin doka

Ana ɗaukar ikon lauya ɗaya daga cikin mahimman ra'ayoyi a cikin doka, saboda yana nufin baiwa mutum na biyu ikon doka don yin aiki a madadin ainihin mutumin, a gaban takamaiman yarjejeniya tsakanin bangarorin biyu.
Muhimmancin ikon lauya a cikin doka yana da alaƙa da abubuwa da yawa, mafi mahimmancin su:

  1. Inganci da inganci: Ƙarfin lauya yana ba da gudummawa ga sauƙaƙewa da haɓaka aikin shari'a, kamar yadda wanda aka wakilta zai iya aiwatar da aiki kuma ya yanke shawara a madadin ainihin mutumin cikin sauri da inganci, wanda ke samun dacewa wajen kammala ayyuka.
  2. Ajiye lokaci da ƙoƙari: Tare da ikon lauya, ainihin mutumin ba ya buƙatar aiwatar da duk hanyoyin shari'a da kansa, amma yana iya ba da su ga wanda aka ba da izini, wanda ke ceton lokaci da ƙoƙari kuma ya ba da damar ainihin mutumin ya mai da hankali a kai. sauran muhimman al'amura.
  3. Yin la'akari da ƙwarewa da ƙwarewa: Lokacin da aka ba wa mutum na biyu ikon lauya, za a iya zaɓar mutumin da yake da kwarewa da kwarewa a fagen da ake bukata, wanda ke taimakawa wajen samun fifiko da nasara wajen gudanar da ayyukan, kuma tabbatar da cewa mutumin ya kasance. yayi aiki cikin hikima daidai da ƙa'idodin doka da ake buƙata.
  4. Kare sha'awar mutum: Ƙarfin lauya hanya ce ta kare muradun mutum na ainihi, saboda yana iya ba wa wani izini yin aiki a madadinsa ba tare da buƙatar yin mu'amala kai tsaye da wasu ɓangarori ba, wanda ke tabbatar da adana ji da kuma sirri. kuma yana rage yiwuwar yuwuwar rikice-rikice da rikice-rikice.

Ta hanyar dogaro da hukuma a cikin doka, yana samun sauƙi ga daidaikun mutane, kamfanoni, da cibiyoyi don aiwatar da yarjejeniyoyin doka da tsare-tsare cikin sauƙi da aminci, wanda ke haɓaka amincin tsarin doka kuma yana ba da gudummawa ga samun adalci da daidaiton doka.

Muhimmancin ikon lauya a cikin doka

 Dalilai na gama gari na buƙatar riƙe ikon lauya

  1. Rashin iya yin aiki da kansu: Mutane na iya buƙatar ikon lauya idan ba za su iya yin wasu ayyuka da kansu ba, ko dai saboda rashin ƙarfin jiki ko na tunani ko saboda girman ko wahalar aikin.
    Sannan za su iya nada wani takamaiman mutum don aiwatar da waɗannan ayyukan da sunan su da kuma a madadinsu.
  2. Sadaukarwa da cikakkiyar kulawa: Wani lokaci, mutane suna buƙatar wani don gudanar da al'amuransu kuma ya ba da kansu gaba ɗaya gare su.
    Wannan yana iya zama saboda sun shagaltu da aiki, tafiye-tafiye akai-akai, ko wani dalili da zai hana su iya ba da kansu ga yin wani aiki.
    Don haka, ikon lauya ya zo don taimakawa wajen tsarawa da gudanar da al'amuransu da tabbatar da kasancewar wani mai izini don yin aiki a madadinsu.
  3. Buƙatar ƙwarewa da ƙwarewa: A wasu lokuta, mutum na iya buƙatar takamaiman mutumin da ke da ƙwarewar da ta dace da ƙwarewa don yin wasu ayyuka.
    Wannan yana iya zama idan suna buƙatar lauya da zai wakilce su a cikin wani hadadden shari'a na shari'a, wakilin gida don kula da sayayya da tallace-tallace, ko akawu don sarrafa asusun kuɗin su yadda ya kamata.
    Bukatar a cikin wannan yanayin shine dogara ga gogaggen mutum don samun sakamako mai kyau kuma mutumin ya guje wa haɗari.
  4. Bukatar kariya ta shari'a: Idan mutum yana buƙatar gyara ko janye ikon lauya a baya, ko kuma yana son 'yancin yin ƙara ko ƙarar da aka yi masa, yana iya buƙatar kwangilar ikon lauya don lauya ya ba da damar yin hakan. goyon bayan doka da kariya da ake bukata.
    Bukatar a cikin wannan harka ita ce tabbatar da kasancewar doka da kariya daga yiwuwar matsalolin shari'a.
Dalilai na gama gari na buƙatar riƙe ikon lauya

Matakai na asali don ƙirƙirar ikon lauya

Ƙirƙirar ikon lauya hanya ce mai mahimmanci da ke buƙatar matakai na asali da yawa don yin la'akari.
Ga wasu mahimman shawarwari don samun nasarar ƙirƙirar ikon lauya:

Farko: Dole ne a fayyace manufar ikon lauya a fili.
Ko kuna buƙatar ikon lauya don kammala kasuwancin ƙasa, samun sabis na doka, ko don kowane dalili, dole ne a bayyana wannan a cikin takaddar.

Bayanan sirri: Takardun ya ƙunshi cikakkun bayanai na mutumin da aka wakilta da wanda aka ba shi izini.
Dole ne a ambaci suna na hukuma, ranar haihuwa, adireshin yanzu da duk wasu cikakkun bayanai masu dacewa.

• Ikon lauya: Dole ne a bayyana iyakar ikon lauya daidai.
Ƙayyade waɗanne iko na musamman da abokin ciniki ke samu kuma ko yana da hakkin yanke shawara a madadin wakilin.

• Lokacin ingancin ikon lauya: Dole ne a ƙayyade lokacin ingancin ikon lauya.
Ana iya iyakance ingancin ikon lauya a cikin lokaci zuwa wani lokaci ko buɗewa na dogon lokaci.
Tabbatar nuna wannan a fili a cikin takaddar.

• Sa hannu da shaida: Duk wakili da abokin ciniki dole ne su sanya hannu a kan takardar.
Bayan haka, dole ne kuma a buga takardar a gaban hukumar da abin ya shafa bisa ga dokokin kasar.

Dokokin gida: Koyaushe tuna yin la'akari da dokokin gida wajen ƙirƙirar ikon lauya.
Dole ne ku kasance sane da buƙatun majalisa waɗanda zasu iya faruwa a wurin zama don tabbatar da inganci da halaccin takardar ikon lauya.

Matakai na asali don ƙirƙirar ikon lauya

Nau'in ikon lauya

Akwai nau'ikan ikon lauya da yawa a nau'o'i daban-daban da amfani a rayuwar yau da kullun.
Ana iya bayyana ikon lauya azaman tsarin ba da iko ko iko ga wani mutum don aiwatar da takamaiman ayyuka a maimakon ainihin wanda aka ba da izini.
Mafi yawan nau'ikan ikon lauya sun haɗa da babban lauya da takamaiman ikon lauya.
A cikin babban ikon lauya, ana ba wa mai izini babban iko don yanke shawara a madadin sauran mutane.
Dangane da takamaiman ikon lauya, ana ba wa wanda aka wakilta wasu takamaiman iko don aiwatar da takamaiman ayyuka kawai.
Ana amfani da ikon lauya a yawancin masana'antu da sassa kamar kasuwanci, doka, dukiya, gado da banki.
Ƙarfin lauya shine muhimmin kayan aiki na doka wanda ke ba da gudummawa don sauƙaƙe matakai da yawa da kuma cimma buƙatu a cikin tsari da tsari.

Yadda za a zabi abokin ciniki daidai

Zaɓin lauya mai dacewa yana da mahimmanci yayin gudanar da kowane irin shari'a.
Idan kuna neman lauyan da zai wakilce ku yadda ya kamata kuma ya kare haƙƙoƙinku da zuciya ɗaya, yakamata kuyi la'akari da wasu abubuwa.
Da farko dai, ku nemi lauya wanda ya kware a fagen da kuke bukata, walau dokar laifi, dokar farar hula, dokar kasuwanci, da sauransu.
Na biyu, yana da kyau a yi aiki tare da lauya wanda ke da gogewa da tarihin nasara wajen tafiyar da lamuran irin naku.
Kuna iya neman taimakon matakan ƙwararru da sanannun ofisoshin doka a yankin.
Na uku, tabbatar da akwai sinadarai da kyakkyawar sadarwa tsakanin ku da lauyan da aka yi hayar.
Dole ne wannan dangantaka ta kasance mai dadi kuma a buɗe don ku ji daɗi da kwanciyar hankali yayin da kuke tattaunawa da shi.
A ƙarshe, kar ka manta da bincika sunan lauya da kuma rikodin ƙwararru, saboda wannan na iya ba ku cikakkiyar ra'ayi game da matakin ƙwarewarsa da amincinsa.
A matsayin matakin shari'a da za ku dogara da shi a cikin shari'ar ku, dole ne a yi la'akari da shawararku kuma a yi hankali.

Hukunce-hukuncen yin amfani da ikon lauya ba bisa ka'ida ba

Ƙarfin lauya yana da mahimmanci a wurare da yawa, amma yin amfani da shi ba tare da izini ba na iya haifar da mummunan sakamako da hukunci.
Lokacin da aka yi amfani da ikon lauya ba bisa ka'ida ba ko don cutarwa, zamba, ko magudi, ana ɗaukarsa cin zarafi ne na shari'a kuma yana iya haifar da sakamako da yawa na shari'a ga mutumin da ikon lauya ya ba shi izini, mutumin da aka ba da ikon. , da ita kanta hukumar.

Hukunce-hukuncen yin amfani da ikon lauya ba bisa ƙa'ida ba sun haɗa da:

  1. Sakamakon Laifuka: Ƙungiyoyin da abin ya shafa na iya fuskantar laifin laifi idan aka yi amfani da ikon lauya don zamba ko haramtacciyar dalilai.
    Ana iya ɗaukar waɗannan ayyukan a matsayin laifuffuka ta hanyar doka kuma mutanen da abin ya shafa za su iya fuskantar tuhuma da hukumcin laifuka da aka ƙulla a ƙarƙashin dokokin da suka dace.
  2. Sakamakon farar hula: Mutumin da aka ba da izini ta ikon lauya ko wanda aka wakilta yana iya fuskantar alhaki na farar hula a yayin da aka yi amfani da ikon lauya ba bisa ka'ida ba kuma ya haifar da lahani na kuɗi ko halin kirki ga wasu.
    Idan mutum ya sami lahani na kuɗi sakamakon amfani da ikon lauya ba bisa ka'ida ba, yana da hakkin ya nemi diyya ta shari'a a ƙarƙashin dokokin farar hula.
  3. Hukunce-hukuncen gudanarwa: Abubuwan da suka shafi yin amfani da ikon lauya ba bisa ƙa'ida ba suna fallasa mutumin da ke da hakkin lauya ga hukunce-hukuncen gudanarwa waɗanda hukumomin da suka dace za su iya zartar da su.
    Wadannan hukunce-hukuncen sun hada da tarar kudi da wanda aka ba da izinin nada zai iya biya, baya ga yuwuwar dakatarwa ko janye lasisin ko tsayawa a gaban kwamitocin bincike daga hukumomin da suka cancanta.

 Yadda za a soke ikon lauya

Akwai hanyoyi da yawa don soke ikon lauya da kyau.
Gabaɗaya, dole ne mutumin da ke ba da ikon lauya ya yi hakan a bayyane, a rubuce.
Ana iya soke sokewa ta hanyar aika wasiƙar hukuma zuwa ga wanda aka ba da izini, yana neman soke ikon lauya.
Dole ne wasiƙar ta ƙunshi cikakkun bayanai na ainihin ikon lauya, kamar sunan wakilin, wakilin, da nau'in ikon lauya.
Dole ne a rubuta wasiƙar a fili, kuma ta ƙunshi takamaiman kwanan wata don soke ikon lauya.
Zai fi kyau a aika wasiƙar ta wasiƙar rajista ko ta imel don samun shaidar aikawa.
Bayan wanda aka ba da izini ya karɓi wasiƙar, dole ne shi ko ita yana da damar soke ikon lauya kuma ya zana takarda na hukuma don tabbatar da hakan.
Kuna iya fuskantar wasu ƙalubale a wasu lokuta, kamar rashin amsawa daga mai izini ko ƙin soke ikon lauya.

Bar sharhi

adireshin imel ɗinku ba za a buga ba.Ana nuna filayen tilas ta hanyar *


Ezoicrahoton wannan talla